ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการตรวจหาเชื้อ HIV ครับ  (อ่าน 13771 ครั้ง)

เจษฎา

• บุคคลทั่วไป
สอบถามการตรวจหาเชื้อ HIV ครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 30, 2016, 01:54:36 pm »
สอบถามครับการตรวจหาเชื้อ HIV ทางโรงพยาบาลใช้วิธีการใดในการตรวจครับ

lab

Re: สอบถามการตรวจหาเชื้อ HIV ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2016, 01:08:53 pm »
ใช้หลักการ Chemiluminescent microparticle immunoassay (CMIA) ค่ะ ซึ่งเป็นการตรวจวัดเชิงคุณภาพของ HIV P-24 Antigen และแอนติบอดีต่อ HIV-1 และ/หรือ HIV 2

แจ็ค

Re: สอบถามการตรวจหาเชื้อ HIV ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2016, 06:56:00 pm »
สอบถามเพิ่มเติมอีกนิดครับ
น้ำยาที่ใช้นี้ใช้น้ำยารุ่นไหนครับ
แล้วเสี่ยงกี่วันถึงเข้ารับการตรวจได้ครับ

ขอบคุณครับ

sutee

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 02:29:01 pm »
น้ำยาที่ใช้เป็น 4th gen กล่าวคือเป็น รุ่นน้ำยาที่รวมเอาทั้งการตรวจหาเชื้อ (Antigen) และการตรวจภูมิคุ้มกันในชุดน้ำยาเดียวกัน ซึ่งถือว่าเป็นน้ำยาตรวจที่ทันสมัยที่สุดตอนนี้
ระยะเวลาหลังการสัมผัสโรค หรือมีความเสี่ยงต่อโรค จะใช้เวลาประมาณ2- 3 สัปดาห์ ในการตรวจ จะสามารถตรวตพบได้ว่าเป็น หรือไม่เป็น ปัจจัยที่เกี่ยวข้องที่ทำให้เวลาตรวจได้เร็วหรือช้าคือการแบ่งตัวของเชื้อไวรัส ร่างกายของคนเราจะมีการตอบสนองต่อเชื้อที่รับเข้าไปไม่เท่ากันบางคนก็อาจนานกว่า 3 สัปดาห์ได้ แต่จะไม่เกิน 1 เดือน ดังนั้นหากมีความเสี่ยงควรทำการตรวจทันทีเพื่อเป็นผลสำหรับแสดงว่าตอนนี้เป็นหรือไม่เป็น และ ควรมาตรวจอีกครั้ง เมื่อ 1 เดือน หากผลสองครั้งเป็นลบ (Negative) ก็แสดงว่าไม่เป็นโรค หากผลสองครั้งต่างกัน คือครั้งแรกเป็นลบ (Negative) และครั้งที่สองที่ตรวจหลัง 1 เดือน แสดงว่าติดเชื้อไวรัสจากการที่เสี่ยงมา

กรณีมีความสงสัยเพิ่มเติมสามารถโทรสอบถามได้ที่ 075 312 800 ต่อ 1213 ขอสายนักเทคนิคการแพทย์

แจ็ค

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 06:00:48 pm »
เข้าไปตรวจ ที่ 28 วัน ผลเป็นปกติครับ
ผลเชื่อได้มากน้อยแค่ไหนครับ

ขอบคุณครับ