ผู้เขียน หัวข้อ: ตุ่มอีสุกอีใสกับ ตุ่มเห็บลมกัดมันต่างกันอย่างไร  (อ่าน 2176 ครั้ง)

จอมศักดิ์ ปรีชา

• บุคคลทั่วไป
เนื่องจากกระผม นายจอมศักดิ์ ปรีชา ได้เข้ารักษาตัว เนื่องจากมีอาการปวดหัวใข้ขึ้น และมีเม็ดตุ่มขึ้นตามร่างกาย แต่เป็นเม็มตุ่มนั้นสามารถจับเห็บลม ที่กัดอยู่ได้ 3 ตัวและในช่วงหน้าหนาวนี้มีคนโดนเห็บลมกัดเป็นจำนวนมากซึ่งมีอยู่ทั่วไปในสวนผมก็ต้องออกกรีดยางตลอด แต่ไม่ได้เก็บใว้ให้หมอดู แต่หมอดูจากตุ่มฟันธงว่าเป็นอีสุกอีใส แม้ผมพยายามบอกว่าตุ่มที่ขึ้นนั้นเป็บเห็บกัด ผมเลยเกรงว่ายาที่ผมได้มากิน และต้องกินติดต่อกันจนหมดนั้น มันจะไม่ตรงกับโรค และหลังจากกินยามาในระยะหนึ่ง รู้สึกมึนหัวอยู่ตลอดเวลา ซึ่งข้องใจเป็นอันมากครับ

ประสานงานการแพทย์

• บุคคลทั่วไป
การวินิจฉัย อีสุกอีใส วินิจฉัยจากลักษณะตุ่มตามตัว ถ้ามีอาการที่สงสัยว่าเป็นจากยาที่ทาน แนะนำมาพบคุณหมอแผนกผิวหนังก่อนนัดได้คะ

พญ.กาญจนา ปรีชา

เพิ่มเติม   แพทย์ผิวหนัง นพ.นครัช ฤทธิ์รัตนาภา   ออกตวจ  วันที่ 28 ,  29 ธันวาคม 2559   เวลา 17.00-20.00 น